Phát biểu sau trận, HLV đội tuyển Trung Quốc Aleksandar Jankovic đã thừa nhận các học trò vẫn chơi chưa tốt ở trận này khiến ĐT Việt Nam có cơ hội cầm bóng tấn công.
Trong trận đấu giao hữu diễn ra vào tối 10/10 trên sân nhà Đại Liên, ĐT Trung Quốc đã giành chiến thắng 2-0 trước ĐT Việt Nam nhờ các bàn thắng của Wang Qiuming và Wu Lei ở các phút 56 và 90+8.
Chiến thắng này giúp HLV Aleksandar Jankovic giảm bớt áp lực bị sa thải. Bởi trước đó Trung Quốc đã hòa 1-1 trước Malaysia và thua Syria vào tháng 9 năm nay.
Và trả lời họp báo sau trận gặp Việt Nam, nhà cầm quân người Serbia cho biết: “Trận đấu này thực sự khó khăn. Chúng tôi phải chú ý đến rất nhiều vấn đề trong lối chơi và sẽ phải cải thiện. Chỉ còn chưa đầy một tháng nữa là đến vòng loại World Cup 2026, tôi đã thu thập được một số điều quý giá và hữu ích qua trận này.
Trong 45 phút đầu, đội chúng tôi có chút mất kiểm soát, đội tuyển Việt Nam chủ động kiểm soát bóng tốt hơn. Điều này giúp đối thủ càng chơi càng tự tin. Đây là điều chúng tôi không hài lòng. Đáng mừng là sau những điều chỉnh ở tuyến giữa, các cầu thủ đã tập trung và chơi tốt hơn trong hiệp 2.
Ngay cả trước khi ghi bàn thắng mở tỷ số, các cầu thủ chúng tôi đã cho thấy nhiều điều tích cực về mặt tinh thần trong hiệp 1, và sau đó được đền đáp với các bàn thắng để giành chiến thắng. Ngày mai chúng tôi sẽ tiếp tục tập luyện và chuẩn bị cho trận gặp Uzbekistan”.
Mặc dù phải thi đấu trên sân Trung tâm thể thao Đại Liên, nhưng đội tuyển Việt Nam lại liên tục có nhiều thời điểm tạo ra thế trận lấn lướt trước đội bóng của HLV Jankovic. Theo thống kê trong 45 phút đầu tiên, tỉ lệ cầm bóng của đội tuyển Việt Nam đạt 65%, vượt trội so với Trung Quốc (35%).
Tuy nhiên ở khía cạnh tận dụng cơ hội, đội bóng chủ nhà lại làm được tốt hơn Việt Nam. Và nếu may mắn hơn, họ có thể đã giành thắng lợi 3-0 khi pha đánh đầu của Tan Long ở phút 34 đã tìm đến cột dọc khung thành tuyển Việt Nam và dội ngược ra.
Xem Thêm: